Guttate psoriasishttps://en.wikipedia.org/wiki/Guttate_psoriasis
☆ A cikin sakamakon Stiftung Warentest na 2022 daga Jamus, gamsuwar mabukaci tare da ModelDerm ya ɗan yi ƙasa kaɗan fiye da biyan shawarwarin telemedicine. Launuka a jikin bangon baya. Yawancin ƙananan ƙananan, ƙwanƙwasa ko faci suna faruwa akan gangar jikin bayan alamun sanyi na kowa. Domin yana inganta idan an fallasa shi ga hasken rana, yana faruwa ne akan gangar jikin
relevance score : -100.0%
References Guttate Psoriasis 29494104 NIH
Guttate psoriasis wani nau'i ne na musamman na psoriasis wanda sau da yawa ke haifar da cututtukan streptococcal, kamar cututtukan makogwaro ko cututtukan perianal. Ya fi kowa a yara da matasa fiye da manya. Mutanen da ke da wannan yanayin suna tasowa ƙananan ƙananan raunuka masu siffar hawaye waɗanda yawanci suna inganta tare da maƙarƙashiya da magunguna masu haske.
Guttate psoriasis is a distinct variant of psoriasis that is classically triggered by streptococcal infection (pharyngitis or perianal) and is more common in children and adolescents than adults. Patients present with several, small “drop-like” lesions that respond well to topical and phototherapies.
Childhood guttate psoriasis: an updated review 37908643 NIH
Guttate psoriasis cuta ce ta gama gari wacce ke shafar 0. 5-2% na yara. Yawanci yana nunawa ba zato ba tsammani tare da ƙananan ƙananan, warwatse, masu siffa mai tsagewa, ƙwanƙwasa, ja, gaɓoɓin ƙaiƙayi da faci musamman akan gangar jiki da gaɓoɓi. Wani lokaci, yana da alaƙa da kamuwa da strep kwanan nan. Duk da yake yana iya sharewa da kansa a cikin watanni 3-4 ba tare da tabo ba, zai iya dawowa kuma ya ci gaba ko kuma ya juyo zuwa psoriasis plaque na kullum a cikin 40-50% na lokuta. Domin yana iya tafiya da kansa, magani bazai zama dole ba koyaushe sai dai don bayyanar ko ƙaiƙayi.
Guttate psoriasis is common and affects 0.5–2% of individuals in the paediatric age group. Guttate psoriasis typically presents with an abrupt onset of numerous, small, scattered, tear-drop-shaped, scaly, erythematous, pruritic papules and plaques. Sites of predilection include the trunk and proximal extremities. There may be a history of preceding streptococcal infection. Koebner phenomenon is characteristic. Guttate psoriasis may spontaneously remit within 3–4 months with no residual scarring, may intermittently recur and, in 40–50% of cases, may persist and progress to chronic plaque psoriasis. Given the possibility for spontaneous remission within several months, active treatment may not be necessary except for cosmetic purposes or because of pruritus. On the other hand, given the high rates of persistence of guttate psoriasis and progression to chronic plaque psoriasis, some authors suggest active treatment of this condition.
Yawan raunukan na iya zuwa daga 5 zuwa sama da 100. Gabaɗaya ana ganin sassan jikin da abin ya fi shafa akan hannu, ƙafafu, baya da gaɓa.
Hakanan ana iya amfani da magungunan psoriasis don guttate psoriasis. Yanayin sau da yawa yana kawar da kansa a cikin makonni zuwa watanni, kuma kusan kashi ɗaya bisa uku na marasa lafiya za su sami psoriasis na yau da kullum.
○ maganin - Magungunan OTC
Sau da yawa yana ɓacewa kwatsam a kan lokaci. Yana iya ɗaukar kusan wata 1.
#OTC steroid ointment
○ maganin
#Phototherapy