Tinea pedishttps://en.wikipedia.org/wiki/Athlete's_foot
Tinea pedis cuta ce da ta zama ruwan dare gama gari na fata da naman gwari ke haifarwa. Alamu da alamun sau da yawa sun haɗa da itching, ƙwanƙwasa, tsagewa da ja. A lokuta da ba kasafai fata na iya yin kumbura. Naman gwari na ƙafar ɗan wasa na iya cutar da kowane ɓangaren ƙafar, amma galibi yana girma tsakanin yatsun ƙafa. Wuri na gaba da aka fi kowa shine kasan ƙafa. Hakanan naman gwari iri ɗaya na iya shafar kusoshi ko hannaye.

Wasu hanyoyin rigakafin sun haɗa da: rashin tafiya babu takalmi a cikin ruwan shawa jama'a, sanya gajerun farce, sa manyan isassun takalmi, da canza safa a kullum. Lokacin da kamuwa da cuta, ya kamata a kiyaye ƙafafu a bushe da tsabta kuma saka takalma na iya taimakawa. Jiyya na iya zama ko dai tare da maganin rigakafi da aka shafa a fata irin su clotrimazole ko, don cututtuka masu tsayi, magungunan antifungal da ake sha da baki kamar terbinafine. Ana ba da shawarar yin amfani da kirim na maganin fungal na tsawon makonni huɗu.

maganin - Magungunan OTC
* OTC maganin maganin fungal
#Ketoconazole
#Clotrimazole
#Miconazole
#Terbinafine
#Butenafine [Lotrimin]
#Tolnaftate
☆ A cikin sakamakon Stiftung Warentest na 2022 daga Jamus, gamsuwar mabukaci tare da ModelDerm ya ɗan yi ƙasa kaɗan fiye da biyan shawarwarin telemedicine.
  • Mummunan lamari na ƙafar ɗan wasa
  • A cikin cututtukan fungal, ana iya lura da tazara mai tasowa tare da sikeli.
References Tinea Pedis 29262247 
NIH
Wani nau'in naman gwari da ke cutar da fatar ƙafa yana haifar da ƙafar 'yan wasa. Yawancin lokaci mutane suna kamuwa da wannan cutar ta hanyar tafiya ba takalmi kuma suna saduwa da naman gwari kai tsaye.
Tinea pedis, also known as athlete's foot, results from dermatophytes infecting the skin of the feet. Patients contract the infection by directly contacting the organism while walking barefoot.
 Diagnosis and management of tinea infections 25403034
Mafi yawan cututtuka a cikin yara kafin balaga su ne tsutsotsi a jiki da kuma fatar kan mutum, yayin da matasa da manya ke saurin kamuwa da tsutsotsi a cikin makwancin gwaiwa, a kan ƙafafu, da kuma a kan kusoshi (onychomycosis) .
The most frequent infections in kids before puberty are ringworm on the body and scalp, while teens and adults are prone to getting ringworm in the groin, on the feet, and on the nails (onychomycosis).